Rangoli information in Marathi I Best Rangoli Designs 2022

रांगोळी हा संस्कृत शब्द ‘रंगवल्ली’ पासून आला आहे. रांगोळी ही एक कला आहे असे म्हणतात की ही कला शिल्पकला आणि चित्रकलेच्या आधीपासूनची आहे. कोणत्याही धार्मिक विधीमध्ये रांगोळी काढणे अतिशय शुभ मानले जाते,प्राथमिक आवश्यकता देखील मानले जाते म्हणजे रांगोळी काढल्यानंतरच धार्मिक विधी,सण – समारंभाला सुरुवात होते.

सण, धार्मिक उत्सव, लग्नासारखे शुभ समारंभ, धार्मिक पूजा इत्यादी कोणत्याही शुभ धार्मिक विधींच्या ठिकाणी रांगोळी काढण्याची प्रथा आहे. रांगोळी काढण्याचे दोन उद्दिष्टे म्हणजे सौंदर्याचा साक्षात्कार आणि शुभत्वाची प्राप्ती. महिला आणि पुरुष दोघेही रांगोळी काढतात. Free Hand rangoli आपल्या बोटांचा मुक्तपणे उपयोग करून विविध प्रकारची रांगोळी डिझाईन बनवली जाते.

       पारंपारिकपणे, रांगोळी ही घराच्या प्रवेशद्वारांसमोर काढायची एक सजावटीची कला तर आहेच त्याच बरोबर प्रवेश द्वारासमोर रांगोळी काढणे अतिशय शुभ मानले जाते व माता लक्ष्मी नेहमी प्रसन्न राहते तसेच आपल्याला देखील खूप प्रसन्न वाटते. प्रवेशद्वाराजवळ लक्ष्मीचे पाऊले, गोमातेची पाऊले,स्वस्तिक अशी शुभचिन्हे काढली जातात. रांगोळीचे पाहुण्यांचे स्वागत करण्यामध्ये देखील खूप मोठा वाटा असतो.पाहुण्यांना नक्कीच प्रसन्न आणि छान वाटते. 

RANGOLI WIKIPEDIA INFORMATION IN MARATHI

भारतातील काही माता,महिला दररोज सकाळी घरापुढे रांगोळी काढतात. ही एक लोककला आहे जी एका पिढीकडून दुसऱ्या पिढीकडे हस्तांतरित केली जाते.

भारतातील प्रत्येक राज्याची रांगोळी काढण्याची स्वतःची पद्धत आहे आणि त्यांना वेगवेगळ्या नावांनी संबोधले जाते. दक्षिण भारतात रांगोळी “कोलम “म्हणून ओळखली जाते. Kolam rangoli designs 2022

राजस्थानमध्ये “मंडणा “भिंतींवर रेखाटल्या जातात. कोलकात्यात, अंगणात “अल्पना” काढली जाते.

महाराष्ट्रात जमिनीवर “रांगोळी”काढली जाते. उत्तर प्रदेशातील “चौक पुराण”आणि

बिहारमधील “अरिपन “पीठ आणि तांदूळ पेस्ट वापरून विविध डिझाइनसह काढले जाते.

भौमितिक आकार, फुलांचा आकार किंवा विविध प्रकारची डिझाइनचा वापर केला जातो. 

How to Draw Rangoli I How to make rangoli designs step by step by joining dots or lines

रांगोळी कशी काढायची तर तुम्हाला जे डिझाइन करायचे आहे ते निवडा. भौमितिक आकार, फुलांची डिझाईन किंवा ठिपक्यांची रांगोळी काढू शकता किंवा तुमची मनातील कल्पना तुम्हाला जिथे नेईल तसे अनुसरण करा. तुमची रांगोळी कुठे काढायची ते ठरवा. तुम्ही तुमच्या घरात किंवा बाहेर काढू शकता.

Raw material required for drawing rangoli

रांगोळी,तांदळाचे पीठ, किंवा खडू पावडर सारख्या पांढर्‍या टेक्सचर मटेरियलने तुमच्या बाह्यरेषेला आकार द्या. रांगोळी पावडर सामान्यतः हाताचा अंगठा आणि तर्जनी मध्ये धरून तयार केलेल्या अंतरातून वाहू देऊन मुक्त हाताने काढली जाते.डिझाइन भरण्यासाठी तुम्ही वापरत असलेली सामग्री निवडा. तुमच्या घरात किंवा बागेत सहज सापडणारे नैसर्गिक साहित्य देखील वापरू शकता जसे की फुलांच्या पाकळ्या, पाने, रंगीत तांदूळ, रांगोळी पावडर, बीन्स इत्यादी वापरू शकता किंवा विविध रंगांची रांगोळी.

विशेष प्रसंगी आणि धार्मिक समारंभात रांगोळी काढणे शुभ मानले जाते. रांगोळ्यांना आध्यात्मिक दृष्टीकोन आणि फायदे आहेत असे मानले जाते.  रांगोळी काढण्याचा ट्रेंड नवीन नाही. पूर्वीच्या काळी स्त्रिया रांगोळी काढताना पवित्र भजन म्हणत असत.  शुभ प्रसंगी रांगोळी काढली तर त्याचा लोकांवर सकारात्मक प्रभाव पडतो. Natural material for drawing rangoli पूर्वी रांगोळ्या तयार करण्यासाठी केवळ कुंकू आणि हळदीसारख्या नैसर्गिक साहित्याचा वापर केला जात असल्याने, त्याही निसर्गाला अनुकूल होत्या.

रंग केवळ रांगोळी मध्ये आकर्षक पणा आणण्यासाठी नाही तर त्यामागे एक महत्त्व आणि अर्थही दडलेला आहे. उदाहरणार्थ, पांढरा रंग- तो सुरक्षा, शीतलता आणि शुद्धता दर्शवतो. हा रंग कलाकृती अधिक उठावदार बनवण्यासाठी वापरला जातो. केशरी रंग त्यागाचे वर्णन करतो; निळा रंग शांतता आणि आनंदाचा अर्थ लावतो. लाल रंग ऊर्जा दर्शवतो आणि पिवळा रंग परंपरा आणि संस्कृतींची समृद्धता दर्शवतो. रंगीबेरंगी तांदूळ, फुलाच्या पाकळ्या, पाने, हळद यांच्या सहाय्यानेही सुंदर रांगोळी तयार करता येते. rangoli made by using flowers

अशा प्रकारे रांगोळीला खूप शुभ मानले जाते आणि अध्यात्मिक रित्या देखील खूप महत्त्व आहे. त्यामुळेच जेवढे शक्य होईल तेवढे आपण सर्वांनीच आपल्या घरासमोर, अंगणामध्ये किंवा घरात देखील देवासमोर रांगोळी काढली पाहिजे. आपल्या मनाला देखील प्रसन्न आणि आनंदी वाटते. Kolam rangoli designs

Tags: No tags

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *