EASY 5 GARDENING TIPS

झाडे लावायची आवड बहुतेक जणांना असते, परंतु झाडांची व्यवस्थित काळजी घेणे देखील तितकेच गरजेचे आहे. घराच्या अवतीभवती ची झाडे घराची सुंदरता नक्कीच वाढवतात. तसेच ज्यांना घराच्या अवतीभोवती जागा नसते किंवा जे फ्लॅट्स मध्ये राहतात , ती लोक कुंडीमध्ये झाडे लावतात. घराची सुंदरता वाढवण्यामध्ये झाडांचा खूप मोठा वाटा असतो, घराच्या अवतीभोवती झाडे असल्यामुळे हवा खेळती राहते, ऑक्सिजनचा पुरवठा व्यवस्थित होतो. चला तर बघुयात काही गार्डनिंग टिप्स…


EASY GARDENING TIPS & ONLINE GARDENING TOOLS AT BEST PRICE

१. झाडे लावण्यासाठी योग्य जागा निवडा- how to find best place for gardening

बाग तयार करण्यासाठी योग्य जागा निवडा. योग्य जागा म्हणजे तुम्ही निवडलेल्या जागेत ४-५ तासांचा थेट सूर्यप्रकाश मिळेल याची खात्री करा. जोरदार वारे येणारी जागा टाळा, कारण अशा जागेत झाडांची वाढ होण्यापूर्वीच झाडांना नुकसान होऊ शकते. वारा परागकणांना त्यांचे काम करण्यापासून रोखेल. 

. कुठल्या प्रकारची बाग तयार करायची आहे ते ठरवा

एकदा तुम्ही तुमच्या बागेसाठी योग्य जागा ओळखल्यानंतर, तुमच्या बागकामाच्या प्रवासातील पुढची पायरी म्हणजे तुम्हाला कोणत्या प्रकारची बाग हवी आहे ते निवडणे.

फुलांनी भरलेला सुंदर बाग, वनौषधींनी भरलेली सुंदर बाग, किचन गार्डन किंवा तुम्हाला तंदुरुस्त आणि निरोगी ठेवण्यासाठी पौष्टिक भाज्यांची बाग असेल? तुम्ही जे काही निवडाल ते निवडल्यानंतर बागाची काळजी घेणे महत्त्वाचे..

. बाग कामासाठी जी जागा निवडली आहे तिचा प्रकार ओळखा

 ज्या मातीत बाग तयार करायची आहे ती माती योग्य असणे तितकेच गरजेचे. योग्य त्या मातीचा वनस्पतींना नेहमीच फायदा होतो. आपल्या मातीच्या प्रकाराचे परीक्षण करून घ्या, माती सहजपणे आपल्या हातात चुरगळली पाहिजे. जर तुमची माती कठोर असेल आणि प्रकार चिकणमातीसारखा असेल तर सर्व झाडांना त्यांची मुळे वाढवणे कठीण होईल. Garden mixture how to use जर तुमच्याकडे खडकाळ माती असेल खडक काढून टाका. मातीची गुणवत्ता सुधारणे हे इतके कठीण काम नाही, परंतु मातीची गुणवत्ता सुधारणे हे खूप फायदेशीर आहे.मातीची गुणवत्ता सुधारण्‍यासाठी चहा कंपोस्‍ट, भाजीपाल्‍याच्‍या सालेपासून बनवलेले सेंद्रिय कंपोस्‍ट चा वापर करू शकता. mixed fertilizers for plants

. बाग काम करण्यासाठी लागणारी साधने

बागकामासाठी लागणारी मूलभूत साधने घ्या.  buy gardening tools online at best price

खोदकामासाठीची साधने-

तुम्हाला हिरव्या भाज्यांची , इतर झाडांची लागवड सुरू करण्यासाठी माती खोदण्यासाठी आणि माती झाडे लावण्यासाठी तयार करण्यासाठी काही साधनांची आवश्यकता असेल. तुम्हाला एक कुदळ ,फावडे,आणि एक ट्रॉवेल  लागेल. कुदळ आणि ट्रॉवेलचा वापर आपल्या रोपांसाठी छिद्रे खोदण्यासाठी केला जातो.

छाटणी कात्री-

छाटणी कात्री चा वापर झाडे आणि झुडपे कापण्यासाठी तसेच वनस्पतींचे मृत भाग कापून त्यांचे आरोग्य राखण्यासाठी करता येतो.

पाणी घालण्यासाठी लागणारी साधने-

 बागेला उदारपणे पाणी देण्यासाठी सर्वोत्तम साधने म्हणजे बागेची नळी (पाईप). गार्डन नळी मोठ्या भागात पाणी देण्यासाठी योग्य आहे परंतु नाजूक आणि लहान वनस्पतींसाठी पाणी घालण्याची कॅन पसंत केली जाते. 

तण काढण्यासाठी साधने: 

तणांच्या समस्येचा सामना करण्यासाठी तुम्हाला काटेरी ट्रॉवेल आणि बागकाम चाकू लागेल. ही दोन सुलभ साधने आहेतच त्याच बरोबर खुरप्याचा वापर सुद्धा तुम्ही गवत काढण्यासाठी करू शकता.

. कुठल्या प्रकारची रोपे लावायची आहेत ते निवडा

बाग कामातील सर्वात महत्त्वाचा टप्पा म्हणजे कुठली झाडे लावायची आहेत ते निवडणे. तुमच्या बागेत काय वाढवायचे याचा निष्कर्ष काढण्यापूर्वी, वनस्पतींचा अभ्यास करण्यासाठी थोडा वेळ घ्या. काही झाडांना थेट सूर्यप्रकाश आवडतो तर काहींना सावली आवडते. कोणत्या ऋतू मध्ये किंवा महिन्यामध्ये कुठल्या भाज्या किंवा झाडी लावली पाहिजे या गोष्टीचा अभ्यास करा. या पद्धतीमुळे तुमची बाग नक्कीच सुंदर, आकर्षक आणि निरोगी राहील तसेच झाडांची व्यवस्थितरीत्या वाढ होईल.

. झाडे कुठे लावावी याचे योग्य नियोजन

रोपे आणल्यानंतर लगेच लावण्यास घेण्याऐवजी किंवा बी लावण्यापूर्वी कोणते रोप कुठे लावावे किंवा बी कुठे लावावी याचे पूर्वनियोजन करणे तितकेच गरजेचे आहे.प्रत्येक वनस्पती कुठे जाईल याचा नकाशा तयार करा. वनस्पतींनाही स्वतःची जागा हवी असते. 

अशा पद्धतीने तुम्ही नक्कीच चांगल्या प्रकारची बाग तयार करू शकता..

Tags: No tags

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *