गौतम अदानी श्रीमंत बनले पण नेमक्या ‘त्या’ एक कंपनी मुळे

गौतम शांतीलाल अदानी यांचा जन्म २४ जून १९६२ रोजी अहमदाबाद, गुजरात येथे शांतीलाल आणि शांती अदानी या जैन कुटुंबात झाला.त्यांना ७ भावंडे असून त्यांचे आई-वडील गुजरातच्या उत्तरेकडील थाराड शहरातून स्थलांतरित झाले होते. अदानी यांचे वडील  कापड व्यापारी होते. अहमदाबाद येथील शेठ चिमणलाल नगिनदास विद्यालयात त्यांचे शिक्षण झाले. अदानी यांनी गुजरात विद्यापीठात वाणिज्य शाखेतील पदवीसाठी प्रवेश घेतला, परंतु दुसऱ्या वर्षानंतर ते बाहेर पडले.अदानी पहिल्या पासूनच व्यवसायासाठी उत्सुक होते.

Who is Adani.? Information about Gautam adani biography

      अदानी भारतीय अब्जाधीश उद्योगपती  आहेत. अदानी भारतातील बंदर विकास आणि ऑपरेशन्समध्ये असलेली अहमदाबादस्थित बहुराष्ट्रीय कंपनी अदानी समूहाचे अध्यक्ष आणि संस्थापक आहेत.अदानी हे अदानी फाऊंडेशनचे अध्यक्ष देखील आहेत, ज्याचे नेतृत्व प्रामुख्याने त्यांची पत्नी प्रिती अदानी करतात.

 अदानी आशियाई अब्जाधीश तर आहेच आणि ते यशाची पायरी चढत राहिले. अदानी आता वॉरन बफेटला मागे टाकून जगातील 5 वे श्रीमंत व्यक्ती बनले आहेत. फोर्ब्सचा अंदाज आहे की 59-वर्षीय अदानी यांची 123.7 अब्ज डॉलर्सची संपत्ती आहे, तर 91 वर्षांचे असलेल्या बफे यांची $121.7 अब्ज संपत्ती आहे. अदानी हे भारतातील सहा सार्वजनिक व्यापार करणाऱ्या कंपन्यांसह बंदर आणि ऊर्जा समूह असलेल्या अदानी समूहाचे संस्थापक आणि अध्यक्ष आहेत.

अदानी ने अक्षय ऊर्जा, मीडिया /माध्यमे, विमानतळ आणि बरेच काही क्षेत्रात त्यांनी आक्रमक विस्ताराचे नेतृत्व केल्यामुळे या वर्षातील त्यांच्या प्रत्येक व्यवसायाचे शेअर्स 19% आणि 195% च्या दरम्यान वाढले आहेत.अबुधाबीच्या इंटरनॅशनल होल्डिंग कंपनीने अदानी यांच्या तीन ग्रीन एनर्जी-केंद्रित कंपन्यांमध्ये $2 बिलियनची गुंतवणूक केली. अक्षय ऊर्जा प्रकल्पांमध्ये $70 अब्ज गुंतवणुकीचे उद्दिष्ट ठेवून हरित ऊर्जेचा जगातील सर्वात मोठा उत्पादक बनू इच्छित असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे.

What is Gautam Adani famous for?

          कापड व्यापार्‍याचा मुलगा असलेल्या अदानी यांनी महाविद्यालय सोडले आणि 1988 मध्ये कमोडिटी एक्सपोर्ट फर्म सुरू केली. 2008 पर्यंत, ते अब्जाधीश बनले होते आणि प्रथमच फोर्ब्सच्या क्रमवारीत सामील झाले होते, अंदाजे $9.3 अब्ज. 2020 मध्ये भारतातील सर्वात व्यस्त असलेल्या मुंबई आंतरराष्ट्रीय विमानतळावरील 74% भागभांडवल खरेदी आणि सॉफ्टबँकच्या नूतनीकरणयोग्य $3.5 अब्ज डॉलर्सची खरेदी यांसारख्या मोठ्या संपादनांसह त्यांनी साम्राज्य वाढवल्यानंतर, कोविड-19 महामारीच्या प्रारंभी त्यांचे नशीब खऱ्या अर्थाने खळबळ मारू लागले. अदानी 220 दशलक्ष डॉलर्सच्या करारामध्ये भारतातील सर्वात मोठी सागरी सेवा कंपनी ओशन स्पार्कल खरेदी करण्यास सहमत झाले.

Who is the richest man in India?

३ मार्च, २०२२ पर्यंत, ते आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती आहे आणि फोर्ब्सच्या मते, US$९२.९ अब्ज (रु.७,००,००० कोटी +) संपत्तीसह भारतातील मुकेश अंबानींना मागे टाकले आहे. त्याच वेळी, गौतम अदानी यांनी गेल्या वर्षी त्यांच्या संपत्तीमध्ये $ ४९ अब्ज जोडले.

७ मार्च २०२२ पर्यंत फोर्ब्सच्या रिअल टाईम अब्जाधीशांच्या यादीत ते १० व्या स्थानावर होते आणि आता 5व्या स्थानावर आहेत.त्यांनी १९८८ मध्ये अदानी समूहाची स्थापना केली आणि त्यांचा व्यवसाय संसाधने, लॉजिस्टिक, ऊर्जा, कृषी, संरक्षण आणि एरोस्पेसमध्ये विविधता आणली.

अदानी पोर्ट्स आणि SEZ मध्ये त्यांचा ७४% हिस्सा आहे,

अदानी एंटरप्रायझेसमध्ये ७५% हिस्सा आहे आणि

अदानी पॉवरमध्ये ७४% हिस्सा आहे.

What are the products of Adani?

गौतम अदानी हे कुठून किती पैसे किंवा संपत्ती कमावतात ते बघूयात…..

अदानी पावर – 3.23%

अदानी रिन्यूएबल्स – 5.44%

अदानी गॅस – 6.33%

अदानी एंटरप्राइजेस – 7%

अदानी विल मार – 8.56%

अदानी ट्रान्समिशन – 14.7%

अदानी पोर्ट अँड लॉजिस्टिक – 54.28%

Tags: No tags

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *