How to Start Papad Making business in Marathi 2022

papad making cost per kg, profit margin in papad business, papad making machine for small business, papad business at home, papad making business project report, papad making process pdf, papad making business in hindi, papad making at home

How to Start a Papad Making Manufacturing Business in easy Steps

पापड हे अतिशय चवदार आणि लोकप्रिय खाद्यपदार्थ आहे. कोणतीही व्यक्ती लहान-मोठ्या प्रमाणावर, घरबसल्या किंवा मोठ्या प्रमाणावर पापड निर्मितीचा Papad making business व्यवसाय सुरू करू शकते. पापडम आणि पापर ही पापडाची इतर लोकप्रिय नावे आहेत. Papadam making business or papar making business in Marathi

पापड हा पारंपरिक पदार्थ आहे. पापड वेगवेगळ्या प्रकारच्या चवीमध्ये आणि फ्लेवर मध्ये येतो. लोक पापड भाजून किंवा तळून खाणे पसंद करतात. घरगुती वापराव्यतिरिक्त हॉटेल्स, रेस्टॉरंट्स हे या उत्पादनाचे मोठ्या प्रमाणात ग्राहक आहेत. पापड तळून, मंद आचेवर भाजून, टोस्टिंग किंवा मायक्रोवेव्हिंग करून, पापड खाण्यासाठी तयार केले जाऊ शकते. पापड बनवण्याचा व्यवसाय कमी गुंतवणुकीत सुरू करता येतो. Low investment business ideas papad making

How to start papad making business (steps and Types)

पापड बनवण्याचा प्रकार ठरवा –

Decide type of Papad for manufacturing

 पापडात डाळीचे पीठ हा प्रमुख घटक असतो. त्यामुळे वेगवेगळ्या डाळींचा वापर करून तुम्ही वेगवेगळ्या प्रकारचे पापड तयार करू शकता. तर मूग पापड, उडद पापड, चना पापड, मिक्स पापड, मसाला पापड अशा विविध प्रकारचे पापड तुम्ही तयार करू शकतात , चवीनुसार तुम्ही वेगवेगळ्या प्रकारचे पापड देखील तयार करू शकता. जसे की पुदीना पापड, लसूण पापड, कोथिंबीर पापड, हिरव्या मिरचीचे पापड, पालक पापड, जीरा पापड आणि लाल मिरची पापड आहेत.

पापड बनवण्यासाठी आवश्यक सामग्री –

Raw material required for making Papad –

 मिरची, जिरे, लसूण किंवा काळी मिरी,हिंग,मीठ,मसाला यांचा समावेश आहे. तसेच, तुम्ही कधी कधी प्रिझर्वेटिव्ह्ज वापरू शकता. Material for papad making business हव्या त्या चवीनुसार, तुम्ही मूग डाळ, उडीद डाळ असे अनेक पदार्थ वापरून वेगवेगळ्या चवीचे पापड तयार करू शकता. पापडाचे शेल्फ लाइफ साधारणपणे तीन महिने असते. ओलावा-प्रूफ पॅकेजिंग महत्वाचे आहे. इच्छित चव आणि गुणवत्तेनुसार, तुम्ही योग्य ती रेसिपी निवडा.

Papad making machines- पापड बनवण्यासाठी आवश्यक मशिनरी –

मॅन्युअल, सेमी-ऑटोमॅटिक आणि ऑटोमॅटिक अशा तीन प्रकारे पापड बनवणारी मॅन्युफॅक्चरिंग युनिट्स स्थापन करता येतात.  पेडल-ऑपरेटेड पापड प्रेस मशीनचे देखील विविध प्रकार उपलब्ध आहेत.

कमी प्रमाणात आउटपुट मिळविण्यासाठी आपण या प्रकारचे मशीन वापरू शकता. 

सेमी-ऑटोमॅटिक पापड बनवण्याचे युनिट

Semi automatic Papad making unit

 मॅन्युअल सिस्टीमपेक्षा जास्त उत्पादन मिळवण्यासाठी तुम्ही सेमी-ऑटोमॅटिक पापड बनवण्याचे युनिट देखील स्थापन करू शकता. या प्रकरणात, आपल्याकडे इलेक्ट्रिक ग्राइंडिंग मशीन, मिक्सिंग मशीन, इलेक्ट्रिक पापड प्रेस मशीन, ट्रॉलीसह ड्रायर मशीन, पाण्याची साठवण टाकी, वजन मोजण्याचे यंत्र, पाउच सीलिंग मशीन आणि काही प्रयोगशाळा उपकरणे असणे आवश्यक आहे. 

स्वयंचलित पापड बनवण्याचे युनिट

Fully automatic Papad making unit

 मोठ्या प्रमाणात उत्पादन मिळविण्यासाठी, आपण पूर्णपणे स्वयंचलित पापड बनविण्याचे मशीन स्थापित करू शकता. साधारणपणे ही यंत्रे मोठ्या उद्योगांसाठी उपयुक्त ठरतात. ही यंत्रे एकाच वेळी मोठ्या प्रमाणात पापड तयार करण्यासाठी प्रभावी आहेत. या प्रकारचे मशिन घटकांच्या मिश्रणापासून ते  पापड रेडी-टू-डिलिव्हर करण्यापर्यंतची संपूर्ण प्रक्रिया पाहते. ही मशीन टिकाऊ, मजबूत आणि उच्च कामगिरी करणारी आहेत. 

Licence required for Papad making business

आवश्यक परवाने –

Papad Making Business registration- व्यवसायाची नोंदणी

तुमच्या व्यवसायाची नोंदणी करा. तुमच्‍या फर्मच्‍या मालकीच्‍या पॅटर्ननुसार तुमच्‍या व्‍यवसायाची आरओसीसोबत नोंदणी करा. लहान-प्रमाणातील युनिटसाठी, मालकी किंवा भागीदारी कंपनी म्हणून नोंदणी करणे गरजेचे आहे. तुम्ही तुमच्या युनिटची SSI म्हणून नोंदणी देखील करू शकता.

FSSAI लायसेन्स

परवान्यांसाठी अर्ज करा पापड हा प्रक्रिया केलेला खाद्यपदार्थ आहे. हे FMCG विभागांतर्गत देखील येते. त्यामुळे, तुम्ही या व्यवसायासाठी आवश्यक नोंदणी आणि परवाने मिळवणे आवश्यक आहे. आणि हे मुख्यतः तुम्ही युनिट स्थापित करत असलेल्या स्थानावर अवलंबून असते. भारतात, तुम्हाला FSSAI परवाना घेणे आवश्यक आहे. तुम्ही PFA कायद्याचे पालन केले पाहिजे. तसेच, तुम्हाला BIS मानकांचे पालन करावे लागेल. 

तुम्ही तुमच्या व्यवसायाची नोंदणी उद्योग आधार अंतर्गत करू शकता. याव्यतिरिक्त, या व्यवसायासाठी कर दायित्वे तपासा. 

जीएसटी नोंदणी 

 जीएसटी नोंदणी करणे आवश्यक आहे. 

मार्केटिंग Marketing – Marketing tips for papad making business

आपण तयार केलेल्या पापडांची जाहिरात योग्य पद्धतीने करणे गरजेचे आहे. पापडांची जाहिरात pamphlet द्वारे तसेच लोकल चॅनल्स वर्तमानपत्रे यांच्या साहाय्याने करू शकता. Papd making business ads,  तसेच लोकल मार्केट कव्हर करणेदेखील गरजेचे आहे म्हणजेच आपल्या आजूबाजूच्या सर्व शॉप मध्ये विजिट करून तेथे आपण बनवलेल्या पापडांची माहिती देऊन तेथे सॅम्पल पॅकेट देऊ शकता त्यामुळे तुम्हाला पुढे जाऊन शॉप ओनर कडून देखील मोठमोठ्या ऑर्डर्स मिळू शकतात.

Tags: No tags

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *