5 Best Marathi Business Books I Marathi Books for entrepreneurs

तुम्हाला जर स्वतःचा व्यवसाय सुरू करायचा असेल तर व्यवसाय सुरू करण्यापूर्वी व्यावसायिक सल्ला मिळवण्याचा ” पुस्तके” हा एक परवडणारा आणि योग्य असा मार्ग असू शकतो. लेखक स्टार्टअप करताने भूतकाळात केलेल्या चुका हायलाइट करतात, ज्यामुळे वाचकाला ते टाळणे सोपे होते. तुम्हाला एखादा व्यवसाय सुरू करायचा असल्यास, तुम्हाला कुठून सुरुवात करायची, कोणते नुकसान अपेक्षित आहे आणि तुमची कल्पना प्रत्यक्षात आणण्यासाठी तुमचा वेळ आणि पैसा कसा खर्च करायचा याबद्दलची थोडीशी का होईना कल्पना पुस्तकांमधून नक्कीच मिळू शकते. 

             समजा काहींना क्लासेस, सेमिनार आणि प्रशिक्षण सत्र करण्‍याचा मोह होत असला तरी, पुस्‍तके हा शिकण्‍याचा सर्वात सुलभ आणि परवडणारा मार्ग आहे. 

यातून एक तरी पुस्तक हे यशस्वी बिझनेस करणार्यांनी वाचलेले असते Which 5 books are must read for businessman?

पुढे काही पुस्तके दिली आहेत:

  1. एकविसाव्या शतकाचा व्यवसाय

तुम्हाला स्वतःचा व्यवसाय चालू करायचा असेल तर, त्यासाठी तुमची तयारी कशी असायला हवी, तुम्ही कसे प्लांनिंग करायला हवे तसेच काही ना काही समस्या तर येणारच पण त्यांना तुम्ही कसे सामोरे जायचे, अश्या किती तरी गोष्टी लेखक रॉबर्ट यांनी या पुस्तकात लिहल्या आहेत, त्यांनी कित्येक स्वतःचे अनुभव यातून मांडले आहेत

2. व्यवसायातील यशाचे अचूक 100 नियम

तुमच्या कामात आणि आयुष्यात यश मिळविण्यासाठी दिशा दाखवणारे नियम काही व्यक्ती व्यवसायात इतरांपेक्षा जास्त आणि वेगाने यशस्वी का होतात? काही व्यवसाय भरभराटीस कसे येतात, जेव्हा की काही व्यावसायिक अपयशी ठरतात. सुप्रसिद्ध व्यावसायिक भाष्यकार व लेखक ब्रायन ट्रेसी यांनी या गोंधळून टाकणाऱ्या प्रश्नांची उत्तरे शोधली आहेत. या व्यावहारिक मार्गदर्शकामध्ये त्यांनी यशस्वी लोकांच्या यशामागील काही “त्रिकालाबाधित तत्त्वे” सांगितली आहेत. १०० अत्यंत महत्त्वाच्या नियमांमध्येः

• चांगल्या लोकांना आकर्षित करा,

• चांगल्या उत्पादनाचे भरपूर उत्पादन व विक्री करा,

• किमतींवर कौशल्याने नियंत्रण ठेवा,

• मोठ्या प्रमाणावर उदयोगाचा विस्तार करा,

• तुमचा नफा वाढवा,

या आणि अशा आणखी बऱ्याच गोष्टी यात सांगितलेल्या आहेत. १०० अतिशय सोप्या आणि व्यावसायिक क्षेत्रात आचरणात आणण्याजोग्या नियमांचे ट्रेसी यांनी येथे भांडारच खुले केले आहे. खऱ्या आयुष्यात अनुभवाला येणाऱ्या उदाहरणांनी त्यांनी प्रत्येक नियम कसा उपयोगात आणता येतो ते स्पष्ट केले आहे. व्यावसायिक क्षेत्रात अजमावता येणारी अनेक उदाहरणे त्यांनी दिली आहेत.

3. Will It Fly? विल इट फ्लाय? 

तुम्ही पुढील व्यवसाय कल्पना कशी तपासायची जेणेकरून तुम्ही तुमचा वेळ आणि पैसा वाचवू शकाल त्यासाठी हे पुस्तक चांगले आहे. पॅट फ्लिनने ऑनलाइन निष्क्रिय उत्पन्न गुरू (Online Passive Income Gure) म्हणून स्वतःचे नाव कमावले आहे आणि उद्योजकीय जीवनशैलीचा विचार करता त्यांना विचार नेता (Thought leader)मानले जाते. “विल इट फ्लाय?” मध्ये तुम्ही व्यवसायाला सुरुवात करण्यापूर्वी व्यवसाय कल्पना कशा तपासायच्या याबद्दल व्यावहारिक, वास्तविक-जागतिक सल्ला देतात.

ह्या पुस्तकात वाचकांना पाच वेगवेगळ्या पायऱ्या दिलेल्या आहेत: तुमची व्यवसाय कल्पना तुमच्या उद्दिष्टांशी जुळते याची खात्री करणे; तुमच्या कल्पनेच्या तपशीलांचे विश्लेषण करणे, ज्याचा तुम्ही विचार केला नसेल; आपल्या व्यवसाय कल्पनेसाठी बाजाराचे मूल्यांकन करणे; आपल्या कल्पनांची चाचणी; आणि शेवटी, तुमच्या कल्पनेनुसार पुढे जायचे की पुनर्विचार करायचा..

ज्यांना वाटते की त्यांच्याकडे व्यवसायासाठी एक उत्तम संकल्पना असू शकते परंतु त्यांना ते विकसित करण्यात त्यांचा वेळ, पैसा आणि प्रयत्न बुडण्यापूर्वी थोडे अधिक प्रमाणीकरण हवे आहे त्यांच्यासाठी हे पुस्तक एक चांगली निवड आहे.

4. महिला उद्योजकांसाठी सर्वोत्तम: वुमन हू लाँ

(WOMEN who launch)

 स्वतःचा व्यवसाय सुरू करताना महिलांना अनेकदा विविध अडथळे आणि आव्हानांना सामोरे जावे लागते, विशेषत: जेव्हा निधी मिळवणे यासारख्या गोष्टींचा विचार केला जातो. हे पूर्णपणे निराशाजनक असू शकते परंतु “वुमन हू लाँच” हे पुस्तक नक्कीच उद्योजकीय यशाचा पाठलाग सुरू ठेवण्यासाठी प्रेरणा  देते.

वागमन गेलर ( Wagman-Geller )अनेक महिलांची प्रोफाइल करतात ज्यांनी यशस्वीपणे अडथळ्यांवर मात केली आणि स्वतःचा व्यवसाय ब्रँड स्थापन केला.  हे पुस्तक अशा महिलांचा उत्सव आहे ज्यांनी चिरस्थायी व्यावसायिक वारसा निर्माण करण्यासाठी त्यांच्या करिअरची जबाबदारी घेतली.

5. झीरो टू वन 

“झिरो टू वन” ह्या पुस्तकात परिस्थिती कशी हाताळायची किंवा टाळायची याबद्दल सल्ला दिला आहे.PayPal सह-संस्थापक पीटर थिएल आजच्या व्यवसायाच्या वातावरणात एक भरभराट स्टार्टअप चालवण्यासाठी आवश्यक असलेल्या गुणांचा अभ्यास करतात. तुमच्या व्यवसायाच्या स्थिर शक्तीला धोका निर्माण करू शकतील अशा व्यत्ययाला चालना न देता, बाजारपेठेत पाय रोवण्यासाठी सर्जनशील नवकल्पना कशी वापरायची हे त्यांनी अधोरेखित केले आहे.

6. उत्पादकतेसाठी सर्वोत्तम: Atomic Habits

एक उद्योजक म्हणून तुमच्याकडे असलेल्या सर्वात मौल्यवान संसाधनांपैकी एक “वेळ” असू शकतो आणि जेव्हा तुम्ही व्यवसाय सुरू करता तेव्हा तुम्हाला प्रत्येक सेकंदाची गणना करायची असते. तुम्‍हाला कामे पूर्ण करण्‍यासाठी आणि तुमच्‍या व्‍यवसायात पुढे जाण्‍यासाठी धडपड होत असल्‍यास, “अटोमिक हॅबिट्स” हे पुस्तक मदत करू शकते.

लेखक जेम्स क्लियर स्पष्ट करतात की आपण सवयी कशा बनवतो आणि जुन्या बदलण्यासाठी किंवा नवीन तयार करण्यासाठी प्रक्रिया समजून घेणे का महत्त्वाचे आहे. “अटोमिक हॅबिट्स” हे शेवटी व्यावसायिक पुस्तकापेक्षा आत्म-सुधारणा करणारे पुस्तक आहे परंतु तरीही ते उपयुक्त आहे कारण ते तुम्हाला तुमची दैनंदिन दिनचर्या आणि वर्तन पद्धतींचा पुनर्विचार करण्यात मदत करू शकते. तुमच्या सवयींमध्ये धोरणात्मक बदल करून, तुम्ही अधिक उत्पादक होऊ शकता आणि व्यवसाय वाढीस प्रोत्साहन देण्यासाठी आवश्यक पावले उचलू शकता

Elon Musk, Warren Buffett, Bill Gates : Success Stories Of Powerful Businessmen Combo Pack in Marathi (Set of 3 Books Motivation) एलोन मस्क, वॉरेन बफे, बिल गेट्स, मराठी बेस्ट सेलर पुस्तके

Tags: No tags

Add a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *